84530 กระทู้ ใน 8636 หัวข้อ - โดย 9002 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ViroTeRO

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องไฟหน้า z800  (อ่าน 5215 ครั้ง)

ออฟไลน์ Z-class naked bike

• Z800 Riders
  • Full Member
  • *
  • ทำธุระกิจ ซื้อ-ขายรถยนต์มือสอง ทุกชนิด
ถามเรื่องไฟหน้า z800
« เมื่อ: 25 ก.ย. 2013, 14:22 น. »
มีใครที่ได้รถมาแล้ว คิดจะทำ สวิตซ์ปิด เปิด ไฟหน้าบ้างครับ เพราะเห็นติดค้างตลอด ทั้งที่กลางวันไม่จำเป็นเพื่อยืดอายุการใช้งาน ให้เหลือไว้แค่ไฟหลี่ อ่ะครับ แล้วผิดกฎหมายมั้ยถ้าจะทำ ไฟขอทางล่ะจะติดป่าว ถ้าทำสวิตซ์ตัวนี้ ?????

รบกวนท่านประทาน และผู้รู้ใขข้อข้องใจ นิดนุง ครับ :question:

นี่ขนาดยังไม่ได้รถนะ ปัญหา 108 ถ้าได้มาแล้วมีหวังเพิ่มอีก 1009 :sweat:

ขอบพระคุณมากมายครับท่าน
สวัสดีครับ ชื่อดิน นะครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่าน

อาชีพ ช่างภาพอิสระ และ ซื้อ-ขายรถยนต์ มือสอง 

ติดต่อได้ครับ  082-2520009   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NuJent

• Newbie
  • *
Re: ถามเรื่องไฟหน้า z800
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ก.ย. 2013, 15:07 น. »
ไฟหน้าตามกฏหมายเค้าให้เปิดไว้ไม่ใช่หราคะ :question:

ส่วนไฟขอทางมีติดมากับรถอยู่แล้วด้วยนะคะ :D

อันนี้ตอบตามที่รู้นะคะ...ถ้าไม่ใช่ก้อขออภัย..รอผู้รู้มาตอบต่อละกันนะคะ :P
ไม่ใช่แค่ชอบ...แต่ใจมันรัก

ออฟไลน์ เลิกแล้วจ้า

• Hero Member
  • *
  • ยินดีต้อนรับสู่ Z800Thailand.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ก.ย. 2013, 15:11 น. »
ไฟหน้าตามกฏหมายเค้าให้เปิดไว้ไม่ใช่หราคะ :question:

ส่วนไฟขอทางมีติดมากับรถอยู่แล้วด้วยนะคะ :D

อันนี้ตอบตามที่รู้นะคะ...ถ้าไม่ใช่ก้อขออภัย..รอผู้รู้มาตอบต่อละกันนะคะ :P

ไม่มีเป็นกฎหมาย เป็นแค่การ รณรงค์ครับ
หรือเผื่อใครเจอ กฎหมายที่ว่า ก็เอามาแชร์ กันหน่อยครับ แต่ที่แน่ๆ ไม่มีเป็นตัวกฎหมายครับ หรือ ผมลืมก็ไม่รู้
Webmaster บอกไว้ว่า จะ quote จะอัพรูปจากบอร์ด ทำได้เลยไม่รกบอร์ดหรือเปลืองเนื้อที่ใดๆทั้งสิ้น

ออฟไลน์ Highwind

• Sr. Member
  • ยินดีต้อนรับสู่ Z800Thailand.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ก.ย. 2013, 15:11 น. »
ผมว่าเปิดไว้ดีแล้วครับ รถอย่างเราๆ มาเร็วไปเร็ว บางทีรถคันอื่นไม่ทันสังเกตเห็น อาจจะปาดหน้าไม่รู้ตัว อันตรายมากครับ

ออฟไลน์ zaravak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ก.ย. 2013, 15:31 น. »
เปิดไว้ดีแล้วครับ ทั่วโลกเค้าก็เปิดไว้ พี่ไทยเพิ่งมาทำตามสัก 10ปี ที่ผ่านมา
ไม่สำคัญว่าเราขับอะไร ขับกับใครสำคัญกว่า

ออฟไลน์ NuJent

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ก.ย. 2013, 15:36 น. »

ไม่มีเป็นกฎหมาย เป็นแค่การ รณรงค์ครับ
หรือเผื่อใครเจอ กฎหมายที่ว่า ก็เอามาแชร์ กันหน่อยครับ แต่ที่แน่ๆ ไม่มีเป็นตัวกฎหมายครับ หรือ ผมลืมก็ไม่รู้

ก้อไม่ทราบแน่ชัดเหมือนกันคะ...แต่พอไม่เปิดเจอด่านตำรวจเรียกก้อเห็นชอบบอกว่าไฟหน้าไม่เปิดรู้ไหมว่าต้องเปิด...แล้วก้อเขียนใบสั่งเสีย 100 บาท แล้วพอดีไปเจอข้อความอันนี้มาก้อไม่รู้เหมือนกันว่ามันเข้าไปอยู่ในกฏหมายเมื่อไหร่ :question: :secret-laugh: ;D :sweat:

http://streaming.yamaha-motor.co.th/serviceNewsService/1_20121109093658329.pdf
ไม่ใช่แค่ชอบ...แต่ใจมันรัก

ออฟไลน์ เลิกแล้วจ้า

• Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ก.ย. 2013, 16:56 น. »
                                                       กฎกระทรวง                                                                             ฉบับที่ ๔๑ (พ.ศ. ๒๕๔๗)                                                           ออกตามความในพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ. ๒๕๒๒[๑]                                    อาศัยอำนาจตามความในมาตรา ๕ (๒) แห่งพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ. ๒๕๒๒ ซึ่งแก้ไขเพิ่มเติมโดยพระราชบัญญัติรถยนต์ (ฉบับที่ ๑๐) พ.ศ. ๒๕๔๒ อันเป็นพระราชบัญญัติที่มีบทบัญญัติบางประการเกี่ยวกับการจำกัดสิทธิและเสรีภาพของบุคคล ซึ่งมาตรา ๒๙ ประกอบกับมาตรา ๓๑ มาตรา ๓๕ มาตรา ๓๖ มาตรา ๔๘ และมาตรา ๕๐ ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทยบัญญัติให้กระทำได้โดยอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติแห่งกฎหมาย รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคมออกกฎกระทรวงไว้ ดังต่อไปนี้             ข้อ ๑  ให้เพิ่มความต่อไปนี้เป็น (๘) ของข้อ ๖ แห่งกฎกระทรวง ฉบับที่ ๒๒ (พ.ศ. ๒๕๓๗) ออกตามความในพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ. ๒๕๒๒“(๘) ระบบสตาร์ตเครื่องกำเนิดพลังงานพร้อมสวิตช์ที่เมื่อเครื่องกำเนิดพลังงานทำงานโคมไฟแสงพุ่งไกลตาม (๑) (ก) หรือโคมไฟแสงพุ่งต่ำตาม (๑) (ข) ต้องให้แสงสว่างพร้อมกับโคมไฟท้าย”              ข้อ ๒  กฎกระทรวงนี้ให้ใช้บังคับตั้งแต่วันที่ ๑ มกราคม พ.ศ. ๒๕๔๘ เป็นต้นไป เว้นแต่รถจักรยานยนต์ที่มีหลักฐานเป็นหนังสือรับรองจากผู้ผลิตรถจักรยานยนต์ว่าเป็นรถจักรยานยนต์ที่ผลิตก่อนวันที่ ๑ มกราคม พ.ศ. ๒๕๔๘ และยังมิได้จดทะเบียน ให้ใช้กฎกระทรวงนี้บังคับตั้งแต่วันที่ ๑ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๕๔๘ เป็นต้นไป                                                                                        ให้ไว้ ณ วันที่ ๗ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๔๗                                                                                                       นิกร  จำนง                                                                                รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงคมนาคม ปฏิบัติราชการแทน                                                                                            รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม   ***หมายเหตุ :- เหตุผลในการประกาศใช้กฎกระทรวงฉบับนี้ คือ โดยที่ในปัจจุบันอุบัติเหตุจากการใช้รถจักรยานยนต์มีสาเหตุส่วนหนึ่งมาจากการที่ผู้ขับรถคันอื่นไม่สามารถมองเห็นรถจักรยานยนต์ได้โดยง่าย  ดังนั้น เพื่อเป็นการลดอุบัติเหตุดังกล่าว สมควรกำหนดให้รถจักรยานยนต์ที่นำมาจดทะเบียนต้องมีระบบสตาร์ตเครื่องกำเนิดพลังงานพร้อมสวิตช์ที่เมื่อเครื่องกำเนิดพลังงานทำงาน โคมไฟแสงพุ่งไกลหรือโคมไฟแสงพุ่งต่ำต้องให้แสงสว่างพร้อมกับโคมไฟท้าย จึงจำเป็นต้องออกกฎกระทรวงนี้
Webmaster บอกไว้ว่า จะ quote จะอัพรูปจากบอร์ด ทำได้เลยไม่รกบอร์ดหรือเปลืองเนื้อที่ใดๆทั้งสิ้น

ออฟไลน์ Z-class naked bike

• Full Member
  • *
  • ทำธุระกิจ ซื้อ-ขายรถยนต์มือสอง ทุกชนิด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 ก.ย. 2013, 17:12 น. »
เข้าใจแล้วนะ ไอ้ดิน เอ้ย (ตัวเอง) 5555 พับใส่ถุงขยะแระความคิดสวนกระแส :'( :sweat:

ขอบคุณครับ ที่ชี้แนะ
สวัสดีครับ ชื่อดิน นะครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่าน

อาชีพ ช่างภาพอิสระ และ ซื้อ-ขายรถยนต์ มือสอง 

ติดต่อได้ครับ  082-2520009   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ backawer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2014, 22:05 น. »
ผมทำให้เพื่อนไปคับนึงคับ เปิด-ปิด ไฟหน้าตามต้องการได้เลย ไม่มีการตัดต่อใดๆ

Kawasaki Z800 | Honda CBR650F & CB650F | Suzuki Gladius | Ninja-Thailand
© 2013-2014 www.z800thailand.com | All rights reserved | onefineday1998@gmail.com