86846 กระทู้ ใน 9064 หัวข้อ - โดย 9121 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: Natacha

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ ช่วยวิเคราะห์ + ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 6931 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pectora

• Z800 Riders
  • Sr. Member
  • *
  • ยินดีต้อนรับสู่ Z800Thailand.com
    ผมคิดว่าทั้งหมดที่เล่ามาอาจจะมีปัญหาในเรื่องอายุงานอย่างเดียวครับ เพราะมันแค่ 3เดือนครับ. แต่ก็อาจจะมีทางแก้ได้ครับ. ตัวเลือกที่น่าจะใช้ได้คืดาวน์ซัก 30ขึ้นไปนะครับหรือไม่อย่างนั้นก็ลองคุยกับไฟแนน ดูครับเผลอๆอาจจะต้องมีคนค้ำด้วยหรือเปล่าไม่ทราบได้ครับ. ส่วนเรื่องอื่นๆนี่ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาใดๆนะครับ ;D :D ;)

ออฟไลน์ AION

• Newbie
  • *
  • Just a newbie
วันนี้ไปที่ Promanade มาเรียบร้อยละครับ ตอนแรกมีสีดำอยู่ในใจ พอไปเห็นสีส้มโดนสะกดซะงั้นเลย
คุยกับพี่ไฟแนนซ์มา เค้าบอกวีธีแก้คืออาจจะต้องดาวน์ประมาณ 25 - 30% น่าจะผ่าน แต่ยังไม่ได้จองครับผม
ว่าจะไปลอง test drive ก่อนว่าขี่ยากมากไหม (แต่ผมว่าถึงจะยากก็ต้องโดนแน่ๆ ครับ BB คันแรกของผม ไม่น่ารอด :slobber:)

(รูปคาดว่าเห็นกันจนเบื่อแล้ว แต่อยากแชร์ประสบการณ์ครับ ฮ่าๆๆๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2013, 17:38 น. โดย AION »

ออฟไลน์ fusioncom

• Newbie
  • *
วันนี้ไปที่ Promanade มาเรียบร้อยละครับ ตอนแรกมีสีดำอยู่ในใจ พอไปเห็นสีส้มโดนสะกดซะงั้นเลย
คุยกับพี่ไฟแนนซ์มา เค้าบอกวีธีแก้คืออาจจะต้องดาวน์ประมาณ 25 - 30% น่าจะผ่าน แต่ยังไม่ได้จองครับผม
ว่าจะไปลอง test drive ก่อนว่าขี่ยากมากไหม (แต่ผมว่าถึงจะยากก็ต้องโดนแน่ๆ ครับ BB คันแรกของผม ไม่น่ารอด :slobber:)
.....ผมพอเข้าเรื่อง..ของคนที่มีใจรัก..บิคไบค์..อยากมีไว้ขับซัก1คัน...ผมเอวก็เป็นคนนึงในนั้น...
เรื่องการซื้อรถ..แล้วผ่อนไม่ใช่เรื่องยาก...แต่สิ่งเป็นห่วงมากกว่า..คือความปลอดภัย..ยิ่งถ้าไม่เคยขับ bb มาก่อนเลย..ยิ่งน่าห่วง..
z800 ถือเป็นรถขนาดกลาง แรงม้าเกิน 100 ...ต้องใช้ทักษะ ในการควบคุมข้อนข้างดีพอสมควร...
ตัวผมเอง..เล่นรถมาก็เข้าปีที่10 แล้ว ...เจอเพื่อนในกลุ่มพับไปก็หลายคน....
.ถ้าคิดอยากจะเล่น..ควรจะไปเรียนหัดขับ..กับครูฝึกหรือกับที่..ที่เค้ามีการฝึกอบรมให้..ขับได้คล่องและมั่นใจก่อน..นะครับ..
ที่ฮอนด้าบิควิง..มีสอนเกือบทุกวัน....ระหว่างเรียนขับรถไป...ก็รอสเตจเม้น.ให้ครบ 6เดือนก่อน..ก็ซื้อรถได้พอดีหละครับ...
อย่าไปสนโปรเลยครับ...ห่วงความปลอดภัยดีกว่าครับ....

ออฟไลน์ Pitbull800

• Z800 Riders
  • Sr. Member
  • *
  • ようこそ。 Z800Thailand.com。
ลองยื่นให้ไฟแนนท์ส่งเรื่องเช็คเลยครับ เพราะเขาเช็คให้ฟรี ถ้าหากไม่ผ่านอาจติดเรื่องอายุงานน้อยเกิน ผมว่าต้อง6เดือน+. ให้ไฟแนนท์แนะนำครับว่าจะต้องเสริมข้อมูลตรงไหนถึงจะผ่าน ผมว่าออกในงานMotorExpoอายุงานกำลังดีเลย เรื่องเงินไม่มีปัญหายังไงได้ขี่แน่ครับZ800 ถ้าไม่เปลี่ยนใจไปอย่างอื่นเสียก่อน

• Newbie
  • *
.....ผมพอเข้าเรื่อง..ของคนที่มีใจรัก..บิคไบค์..อยากมีไว้ขับซัก1คัน...ผมเอวก็เป็นคนนึงในนั้น...
เรื่องการซื้อรถ..แล้วผ่อนไม่ใช่เรื่องยาก...แต่สิ่งเป็นห่วงมากกว่า..คือความปลอดภัย..ยิ่งถ้าไม่เคยขับ bb มาก่อนเลย..ยิ่งน่าห่วง..
z800 ถือเป็นรถขนาดกลาง แรงม้าเกิน 100 ...ต้องใช้ทักษะ ในการควบคุมข้อนข้างดีพอสมควร...
ตัวผมเอง..เล่นรถมาก็เข้าปีที่10 แล้ว ...เจอเพื่อนในกลุ่มพับไปก็หลายคน....
.ถ้าคิดอยากจะเล่น..ควรจะไปเรียนหัดขับ..กับครูฝึกหรือกับที่..ที่เค้ามีการฝึกอบรมให้..ขับได้คล่องและมั่นใจก่อน..นะครับ..
ที่ฮอนด้าบิควิง..มีสอนเกือบทุกวัน....ระหว่างเรียนขับรถไป...ก็รอสเตจเม้น.ให้ครบ 6เดือนก่อน..ก็ซื้อรถได้พอดีหละครับ...
อย่าไปสนโปรเลยครับ...ห่วงความปลอดภัยดีกว่าครับ....

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
สิ่งที่ผมคิดไว้คือกันเงินส่วนนึงไว้สำหรับอุปกรณ์ป้องกัน + เข้าคอร์สอบรมการขับขี่
แต่เรื่องอบรมเหมือนถ้าไม่มีรถ ก็ต้องเช่าหรือป่าวครับ แล้วเหมือนมันจะแพงกว่าค่าคอร์สปกติ(มาก)
หรือจริงๆ แล้วมันเป็นยังไงรบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ fusioncom

• Newbie
  • *
 :smile: คิดจะเอาดีด้านนี้แล้ว เรื่องค่าใช้จ่าย..ก็คงต้องควักแล้วหละครับ..ลองไปที่ฮอนด้าบิควิงก็ได้ ไปให้ถึงแล้วก็จะรู้เองครับ..ค่าชุดค่าหมวก..ค่าของแต่งกันล้ม และอื่นๆอีกมากมาย....ก้าวเข้ามาสู่ชีวิตไรเดอร์แล้ว..ก็คงต้องไปให้สุดหละครับ...กว่าจะขับคล่อง..ออกทริปได้แบบไม่ต้องกังวล..ก็คงจะหลายเดือนอยู่หละ...ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่นะครับ... :smile:

ออฟไลน์ staff

• Moderator
  • Hero Member
  • Uncompromised Operator
:smile: คิดจะเอาดีด้านนี้แล้ว เรื่องค่าใช้จ่าย..ก็คงต้องควักแล้วหละครับ..ลองไปที่ฮอนด้าบิควิงก็ได้ ไปให้ถึงแล้วก็จะรู้เองครับ..ค่าชุดค่าหมวก..ค่าของแต่งกันล้ม และอื่นๆอีกมากมาย....ก้าวเข้ามาสู่ชีวิตไรเดอร์แล้ว..ก็คงต้องไปให้สุดหละครับ...กว่าจะขับคล่อง..ออกทริปได้แบบไม่ต้องกังวล..ก็คงจะหลายเดือนอยู่หละ...ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่นะครับ... :smile:
คิดแล้วก็ บานนนน ไปเยอะเหมือนกันนะผม

และคงจะบานนนนอีกเยอะ :'(
Hell Unleashed

• Newbie
  • *
ไปลองขับมาแล้ว หนักโคตรครับ ตอนขี่เบาก็จริง แต่ในเมืองนี่สิ... แต่เสียงเครื่องสี่สูบนี่มันทรมานใจดีจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ F5

• Newbie
  • *
ผม อิจฉาเงินเดือนคุณจริงๆ เลยครับ  ;D

Kawasaki Z800 | Honda CBR650F & CB650F | Suzuki Gladius | Ninja-Thailand
© 2013-2014 www.z800thailand.com | All rights reserved | onefineday1998@gmail.com