81325 กระทู้ ใน 8426 หัวข้อ - โดย 8829 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: TT_jung800

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเสื้อหน่อยครับ แบบไหนดี แบบไหนทน  (อ่าน 11215 ครั้ง)

ออฟไลน์ aulula50

• Z800 Riders
  • Sr. Member
  • *
  • ยินดีต้อนรับสู่ Z800Thailand.com
ระหว่างรอน้อง Z เลยจะซื้อเสื้อมารอนะครับ วันรับรถจะได้ใส่ขี่กลับบ้านเลย แบบผู้หญิงด้วยก็ดีครับ
เพื่อด้วย ขอบคุณครับ  :miao:

ออฟไลน์ staff

• Moderator
  • Hero Member
  • Uncompromised Operator
ระหว่างรอน้อง Z เลยจะซื้อเสื้อมารอนะครับ วันรับรถจะได้ใส่ขี่กลับบ้านเลย แบบผู้หญิงด้วยก็ดีครับ
หมายถึงเสื้อการ์ดเหรอครับ

ถ้าให้แนะนำก็ตามนี้เลยครับ

http://www.z800thailand.com/forum/index.php/topic,528.0.html

การ์ดขั้นต่ำควรเป็น CE Lv.1(max Lv. 2) อย่างน้อยห้าจุด ใหล่สอง ศอกสอง หลังหนึ่ง
เนื้อผ้าควรเป็น Cordura(max 1000D) จะทนต่อการเสียดสี และเวลาล้มสไลด์ เนื้อผ้าที่ละลายจะจับตัวกันเป็นแผ่นแข็งๆ
ผ้าชั้นนอกกันน้ำได้ ถ้าได้เป็นผิว Gore-tex ก็จะดี เพราะกันน้ำเข้าแต่กลับระบายความร้อนออกได้ดี(ข้อเสียคือแพงงงงงง) ;)
Hell Unleashed

ออฟไลน์ Avigator

• Sr. Member
  • *
  • My Life Is a Journey
การ์ด 5 จุด ราคาไม่แรง เหมาะกับอากาศบ้านเรา
.............
ปล. ผมเล็งไว้ครับ
D a r k S i d e R i d e r

ออฟไลน์ yim_ku(ยิม)

• Newbie
  • *
  • ชื่อยิมนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

http://www.z800thailand.com/forum/index.php/topic,528.0.html

การ์ดขั้นต่ำควรเป็น CE Lv.1(max Lv. 2) อย่างน้อยห้าจุด ใหล่สอง ศอกสอง หลังหนึ่ง
เนื้อผ้าควรเป็น Cordura(max 1000D) จะทนต่อการเสียดสี และเวลาล้มสไลด์ เนื้อผ้าที่ละลายจะจับตัวกันเป็นแผ่นแข็งๆ
ผ้าชั้นนอกกันน้ำได้ ถ้าได้เป็นผิว Gore-tex ก็จะดี เพราะกันน้ำเข้าแต่กลับระบายความร้อนออกได้ดี(ข้อเสียคือแพงงงงงง) ;)

ถ้าเลือกแบบชั้นนอกกันน้ำ 100% ล่ะก็ไม่แนะนำครับ เพราะอากาศมันผ่านไม่ได้ ขืนเอามาใช้บ้านเราล่ะร้อนบรรลัย

หรือเสื้อบางยี่ห้อไม่ได้มีชั้นเส้นใยกันน้ำโดยตรงแต่ใช้วิธีเคลือบสารกันน้ำที่ผ้าชั้นนอก ก็คงพอใช้ได้ในระดับนึงครับ(ฝนปรอย ๆ)และซักไม่กี่หนก็เกลี้ยง จะซื้อสเปรย์กันน้ำมาพ่นใหม่ก็ได้ครับแต่มันเสียเวลาน่าดูนะ(เคยลองมาแล้วครับ)

เส้นใยกันน้ำในแจ็กเก็ตเท่าที่เคยสัมผัสนะครับ Gore-Tex แจ่มมาก...(รองเท้าผมก็เป็น Gore-Tex)แต่แพงโคตร Hydratex ก็พอไหวนะครับ(ของ Rev'it! ส่วนใหญ่)กันน้ำได้เกือบ 100% แต่เสียตรงมันระบายอากาศสู้ Gore-Tex ไม่ได้ใส่แล้วจะรู้สึกร้อนกว่า(แต่ก็ถูกกว่าเยอะ) ส่วน Reissa ที่เคยโดนมามันไม่เวิร์คเท่าไหร่ครับ มีน้ำซึมเข้ามาได้นิดหน่อย

ถ้าให้ผมแนะนำเสื้อแจ็กเก็ต(ไม่กันฝน)ก็ตัวนี้ครับ Rev'it! Air Wave

ปล.ใช้เสื้อของ Tarmac H20(Hydratex ถอดไม่ได้) ถุงมือ Summit H2O(Hydratex) กางเกง Factor II(Hydratex ถอดไม่ได้) รองเท้า Lowa Zephyr GTX (Gore-Tex) ครับ กันฝนได้ทั้งตัวฝนตกหนักแค่ไหนก็ไม่ต้องจอด.. แต่ข้อเสียคือถ้าเข้าเมือง(โดยเฉพาะ กทม. และปริมณฑล)วิ่งช้า รถติดนี่จะกลายเป็นไก่อบโอ่งครับ ยิ่งตอนเที่ยง ๆ นี่ต้องเปลี่ยนถุงมือครับ(แบบไม่กันฝน)ไม่งั้นไม่ไหวร้อนเกินจะเป็นลม

• Moderator

ถ้าเลือกแบบชั้นนอกกันน้ำ 100% ล่ะก็ไม่แนะนำครับ เพราะอากาศมันผ่านไม่ได้ ขืนเอามาใช้บ้านเราล่ะร้อนบรรลัย

หรือเสื้อบางยี่ห้อไม่ได้มีชั้นเส้นใยกันน้ำโดยตรงแต่ใช้วิธีเคลือบสารกันน้ำที่ผ้าชั้นนอก ก็คงพอใช้ได้ในระดับนึงครับ(ฝนปรอย ๆ)และซักไม่กี่หนก็เกลี้ยง จะซื้อสเปรย์กันน้ำมาพ่นใหม่ก็ได้ครับแต่มันเสียเวลาน่าดูนะ(เคยลองมาแล้วครับ)

เส้นใยกันน้ำในแจ็กเก็ตเท่าที่เคยสัมผัสนะครับ Gore-Tex แจ่มมาก...(รองเท้าผมก็เป็น Gore-Tex)แต่แพงโคตร Hydratex ก็พอไหวนะครับ(ของ Rev'it! ส่วนใหญ่)กันน้ำได้เกือบ 100% แต่เสียตรงมันระบายอากาศสู้ Gore-Tex ไม่ได้ใส่แล้วจะรู้สึกร้อนกว่า(แต่ก็ถูกกว่าเยอะ) ส่วน Reissa ที่เคยโดนมามันไม่เวิร์คเท่าไหร่ครับ มีน้ำซึมเข้ามาได้นิดหน่อย
     ผมก็ใช้ Revit Jupiter อยู่ครับ เป็น Hydratex G-liner เช่นกัน จึงกันฝนได้ดีทีเดียว

ส่วนเรื่อง ventilation ของ Revit ตัวที่ไม่ได้เป็นเสื้อ air flow มันจะมีระบบถ่ายเทอากาศเรียกว่า VCS Aquadefence ครับ

จะเป็นการเปิดซิปกันน้ำตรงช่องแขน ให้อากาศใหลเข้าไปในระหว่างชั้นของเสื้อ และไปออกที่ช่องชายเสื้อด้านหลังครับ

เวลาเปิดช่องนี้ วิ่งสัก สามสิบขึ้นไปก็เย็นแล้วครับ แต่ถ้าจอดนิ่งๆตากแดด เสื้อ airflow ก็ร้อนพอกัน ;)

ช่องซิปกันน้ำอยู่ที่แขนตรงนี้(แต่มีตาข่ายกันไว้) ถึงช่องจะไม่ใหญ่มาก แต่ออกรถปั๊ป ลมเข้าทันทีเลย

อากาศจะผ่านชั้นของเสื้อ มาออกที่ช่องนี้(เป็นตาข่ายเช่นกัน) ยาวตลอดชายเสื้อเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2013, 22:56 น. โดย staff »

ออฟไลน์ tor_inrd

• Jr. Member
  • **

ถ้าให้ผมแนะนำเสื้อแจ็กเก็ต(ไม่กันฝน)ก็ตัวนี้ครับ Rev'it! Air Wave

ปล.ใช้เสื้อของ Tarmac H20(Hydratex ถอดไม่ได้) ถุงมือ Summit H2O(Hydratex) กางเกง Factor II(Hydratex ถอดไม่ได้) รองเท้า Lowa Zephyr GTX (Gore-Tex) ครับ กันฝนได้ทั้งตัวฝนตกหนักแค่ไหนก็ไม่ต้องจอด.. แต่ข้อเสียคือถ้าเข้าเมือง(โดยเฉพาะ กทม. และปริมณฑล)วิ่งช้า รถติดนี่จะกลายเป็นไก่อบโอ่งครับ ยิ่งตอนเที่ยง ๆ นี่ต้องเปลี่ยนถุงมือครับ(แบบไม่กันฝน)ไม่งั้นไม่ไหวร้อนเกินจะเป็นลม

อันนี้เป็นโครงสร้างของเสื้อว่าใช้วัสดุชนิดใดบ้างของรุ่น airwave (ไม่ได้อวยร้านนี้แต่เสียน้อยเสียยากมาหลายตัวสุดท้ายก็เลือกซื้อของร้านนี้ครับ)

ออฟไลน์ เลิกแล้วจ้า

• *
  • ยินดีต้อนรับสู่ Z800Thailand.com
เข้ามาดูดความรู้ :secret-laugh:
Webmaster บอกไว้ว่า จะ quote จะอัพรูปจากบอร์ด ทำได้เลยไม่รกบอร์ดหรือเปลืองเนื้อที่ใดๆทั้งสิ้น

ออฟไลน์ MR.AUMAMI@kapmoo riders

• *
เล่นของแท้ไปเลยครับ สวยทนเหมือนกันทุกยี่ห้อ แต่อย่าไปซื้อของก๊อบจีนนะครับ
มันได้เหมือนอย่างเดียว ใช้ไปไม่กี่เดือนพัง ซิบแตก ตะเข็บหลุด
เหมือนที่เค้าว่าซื้อมือสองขิงแท้ ดีกว่ามือหนึ่งของก๊อบ

ออฟไลน์ yim_ku(ยิม)

• Newbie
  • *
  • ชื่อยิมนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
^
คุณ Staff จะเล่าว่าตอนผมไปซื้อเสื้อเนี่ยเสียเหลี่ยม(จังหวะ)จริง ๆ ครับ ตอนนั้น Jupiter(หรือตัว 2013 รุ่นอื่น) ยังไม่มา ผมเลยสอย Tarmac H2O ไปก่อน... หลังจากนั้นแป๊บเดียวรุ่นใหม่มาเลย เซ็งนิด ๆ (แต่ไม่ซีเรียส) ครับ

เสื้อ Tarmac H2O ไม่มีช่องซิบระบายลมเหมือนรุ่น Jupiter ที่คุณถ่ายรูปมาให้ดูครับ แต่ถ้าร้อนมากจริง ๆ (ขี่ช้า ๆ เข้าเมือง) ผมใช้วิธีรูดซิปกลางอกเลย(แต่ไม่ปลดกระดุมคอนะ) ก็เย็นขึ้นเยอะเหมือนกันครับ

ปล.รู้สึกบอร์ดนี้จะมีผู้ใช้ Rev'it! เหมือนกันหลายคนนะครับ  ;D

• Moderator
^
คุณ Staff จะเล่าว่าตอนผมไปซื้อเสื้อเนี่ยเสียเหลี่ยม(จังหวะ)จริง ๆ ครับ ตอนนั้น Jupiter(หรือตัว 2013 รุ่นอื่น) ยังไม่มา ผมเลยสอย Tarmac H2O ไปก่อน... หลังจากนั้นแป๊บเดียวรุ่นใหม่มาเลย เซ็งนิด ๆ (แต่ไม่ซีเรียส) ครับ

เสื้อ Tarmac H2O ไม่มีช่องซิบระบายลมเหมือนรุ่น Jupiter ที่คุณถ่ายรูปมาให้ดูครับ แต่ถ้าร้อนมากจริง ๆ (ขี่ช้า ๆ เข้าเมือง) ผมใช้วิธีรูดซิปกลางอกเลย(แต่ไม่ปลดกระดุมคอนะ) ก็เย็นขึ้นเยอะเหมือนกันครับ

ปล.รู้สึกบอร์ดนี้จะมีผู้ใช้ Rev'it! เหมือนกันหลายคนนะครับ  ;D
จริงๆตอนแรกผมเล็ง Tarmac H2O ไว้เหมือนกัน แต่ตอนนั้นดันไม่มีของ ;D

Kawasaki Z800 | Honda CBR650F & CB650F | Suzuki Gladius | Ninja-Thailand
© 2013-2014 www.z800thailand.com | All rights reserved | onefineday1998@gmail.com