79229 กระทู้ ใน 8198 หัวข้อ - โดย 8739 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: hanaka88

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY แผ่นปิดท้ายแต่ดันเลยเถิดไปยังท้ายสั้น.....  (อ่าน 824 ครั้ง)

ออฟไลน์ kea09

• Full Member
  • I'm Kawasaki 's devotee
สวัสดีครับก็เช่นเคยในห้อง DIY ก็ต้องมีงานที่เราทำเองและใช้เองใช่มั้ยครับ คือผมเห็นมีคนทำแผ่นปิดท้ายรถขายใน face book นะครับเออมันก็สวยดีเออแต่บังเอิญเวลาไม่ค่อยมีทำถ้าอยู่ที่บ้านที่ต่างจังหวัดที่สุพรรณก็ว่าไปอย่างเครื่องมือครบ....เอาก็เอาเราเคยเรียนตะไบมาตอน ปวช เอามันมาใช้ซะเลย..โชคดีผมมีอลูมิเนียมเก่าๆที่เก็บไว้อยู่เยอะ(เอาไว้ทำงาน DIY นี่แหละ) ก่อนอื่นก็ต้องถอดถ้ายเก่า Z800 ออกมาวัดะยะก่อนว่าห่างกันเท่าไหร่ระยะเท่าใหร่ที่นี้ก็ให้ AutoCAD ช่วยละครับจะได้ตรงๆออกแบบคราวๆหลาย Version แล้วก็ปริ้นออกมา 1:1 ลืมบอกไปอลูมิ้นียมที่ผมมีนั้นถอกมาจาก Converter Siemens ตัวใหม่มากซึ่งคุณภาพอลูมิเนียมดีมากๆ(เหนียวมากๆ)

จากนั้นก็ออกแบบแปป

อันนี้เป็นแบบแรกที่ออกแบบแต่ไม่ชอบเลยเปลี่ยนใหม่ครับ

หน้าตาตัวใหม่ประมาณนี้

เอาการะดาษแปะที่ อลูมิเนียมของเราแผ่นนี้ประมาณ 7mm ครับ ลืมบอกเครื่องมือหลักก็มีแค่ปากกาจับเหล็ก เลื่อย ตะไบ ครับ

ตะไบไปตะไบมาแล้วได้มาแบบนี้ แฮ่....

ตอนแรกทำแบบเรียบๆอ่าว.......ไส่ไม่ได้เพราะที่ตัวรถมันมีขอบของท้ายเดิมผมก็เลยเจาะและตะไบหลบซะมันเลยเป็นช่องสี่เหลี่ยมตรงกลาง
ที่นี้ถ้าเราไม่ใส้ท้ายสั้นมันก็ต้องมีอะไรมาปิดซิ.......ใช่ผมก็ต้องทำตัวปิดมาอีกตัวตามรูปครับ

อ่าวเสร็จแล้วครับตัวปิดท้ายรถ Z800.....แต่ผมว่าทำทั้งทีน่าจะทำที่มันใส่ป้ายทะเบียนได้ด้วยเลยแบบถอดได้ใส่ได้
      ที่นี้ก็ต้องทำอีก 2 ชิ้นคือตัวยึดกับตัวปิดท้ายและตัวยึดแผ่นป้าย.......ที่นี้ก็ออกแบบตามใจผลเลย....ลองดูขนากแผ่นป้าย...ไฟเลี่ยว...ที่นี้มุมต่างและโค้งต้องพึ่ง AutoCAD เหมือนเดิมตามนั้น

ดำไปหน่อยนะครับ

หลังจากที่เจาะ ตะไบ ขัด ดัด มาแสนนานผมงานก็ออกมาตามนี้ครับ

ไฟส่องป้ายซื่อมาจากใน web 350 บาทของ KOSO ครับ

มาดูกันว่าใส่กับรถแล้วจะเป็นอย่างไรรรรรรร   :sweat:

อลูมิเนียมที่ทำแผ่นยึดป้ายหน้าประมาณ 3.5mm ให้ความเหนี่ยวมากครับผมดัดให้มันเป็นเหลี่ยมยังไม่มีรอยร้าวใดๆ
จากนี้ว่าจะเอาไปทำ Anodized สีดำเงาเพื่อความทนทานต่อครับ ผมก็จบงาน DIY ของผมไว้แค่นี้นะครับต้องขอโทษหากข้อมูลบางตอนไม่ครบเพราะไม่ค่อยได้ถ่ายรูปตอนทำ โดยงานทั้งหมดนี้ทำโดยอุปกรณ์ไม่กี่อย่างเองนะครับเช้น เลื่อย สว่าน ตะใบ แค่นี้เองครับได้งานที่เราทำเอง
ฝากติชมด้วยนะครับ....  ;D

ออฟไลน์ Admin

• Administrator
  • Hero Member
  • Z800Thailand Admin
    • Z800thailand.com
โอ้โห ถึงขั้นตัดแผ่นอลูมิเนียมแบบนี้ เกินความสามารถจริงๆ ครับ  :o

นับถือๆ
Tel. 0819256560  |  Line : taewtong
Z800 Forum | CBR650F & CB650F Forum | Superbike Forum

ออฟไลน์ kea09

• Full Member
  • I'm Kawasaki 's devotee
เดี๋ยวจะเอาชิ้นงานไป anodized ดำเงาครับเสร็จแล้วจะลงให้ดูใหม่... :sweat: 

ออฟไลน์ Admin

• Administrator
  • Hero Member
  • Z800Thailand Admin
    • Z800thailand.com
ผมว่ายิงทรายพ่นดำด้านจะสวยกว่านะ
Tel. 0819256560  |  Line : taewtong
Z800 Forum | CBR650F & CB650F Forum | Superbike Forum

Kawasaki Z800 | Honda CBR650F & CB650F | Suzuki Gladius | Ninja-Thailand
© 2013-2014 www.z800thailand.com | All rights reserved | onefineday1998@gmail.com