84247 กระทู้ ใน 8629 หัวข้อ - โดย 8986 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: NickyVannasy05@gmail.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ### DIY: ปาดเบาะ เอาใจคนอยากลดความสูง ###  (อ่าน 52508 ครั้ง)

ออฟไลน์ staff

• Moderator
  • Hero Member
  • Uncompromised Operator

จริงๆที่อยากทำเบาะเนี่ย เพราะผมไม่ชอบเบาะเดิมที่เป็นลาย Z เยอะๆๆๆครับ
ส่วนเบาะคนซ้อนก็ใช้วัสดุดูไม่ค่อยดีแถมลื่นมากๆ
แต่ไหนๆก็ได้รื้อหนังเดิมออกแล้ว ก็ปาดซะหน่อย จะได้ลงเท้าได้มากขึ้นอีกนิด :)

มาดูหน้าตาเบาะเดิมๆกันก่อน (z จะเยอะไปไหน ไม่ชอบเลย :sweat:)

ดูจากด้านข้างจะเห็นว่าตรงเรียบขนานกับพื้นเลย ปาดให้ลึกลงอีกหน่อยคงไม่น่าเกลียด

ส่วนเบาะคนซ้อนก็เป็นลื่นๆ แถมมีเข็มขัดไร้ประโยชน์ที่ชอบหลุดลงมาด้านหน้าตลอด

ก็เริ่มจากถอดเบาะคนซ้อนออก แล้วเอาหกเหลี่ยมขันน็อตตรงนี้ออก

แล้วก็จะเอาแท่งนี้ออกมาได้แบบนี้

จากนั้นเบาะคนนั่งก็หลุดออกมาได้ง่ายๆเลย

ตัวเบาะหนาแบบนี้

ด้านหน้าเป็นแบบนี้(เก็บงานไม่ค่อยดีเท่าไหร่)

ลองเอาไม้บรรทัดวัดดู หนา 9cm เลยทีเดียว (ผมสูง 175cm เลยปาดออกไม่เยอะ ใครอยากปาดลึกลงอีกก็ได้ครับ)

เอาเบาะไปที่ร้าน และเริ่มถลกหนังเก่าออกซะ

หนังเก่า เอาไปทอดทำแคปหมู...

กะๆวัดๆเล็งๆ แล้วก็ลงดาบเลย

ผมปาดออกประมาณ 20mm

ตอนแรกกะจะหุ้มเฉยๆ แต่พอไปถึงร้าน เห็นเค้ากำลังทำเบาะรถสปอร์ตอยู่ เดินด้ายแดงคู่สวยมากๆ เลยกะจะเอามั่ง
ผมก็วาดเลย อยากเดินด้ายทางไหนยังไง เดี๋ยวเค้าจัดให้
(อันนี้เบาะที่ปาดแล้ว พร้อมเหลาๆให้ได้รูปสวยงาม)

จากนั้นก็เลือกหนัง ผมเลือกหนังเกรดที่ใช้หุ้มพวกแคมรี่ จะไม่ทนแดดฝนเท่าพวกหนังเบาะมอเตอร์ไซค์ทั่วไป แต่สวยกว่ามาก
ยังไงผมก็ไม่ค่อยจอดรถตากแดดอยู่แล้ว
ก็วาดแบบ แล้วตัดเลย

นำไปซับด้วยฟองน้ำอีกชั้น เพื่อให้ขึ้นรูปตะเข็บสวย
(ปกติเบาะมอเตอร์ไซค์ จะไม่ซับแบบนี้ เบาะเดิมก็ไม่มี)

เริ่มเย็บขึ้นรูป พร้อมเดินด้ายแดงคู่ แบบสปอร์ต

แล้วก็เอามายิง หุ้มซะเลย

ออกมาหน้าตาแบบนี้

ดูด้านข้าง จากตอนแรกตรงขนานพื้น ตอนนี้เว้าลงแล้ววว(เอาชิ้นที่ปาดออกมาวางเทียบให้ดู)

เอามาใส่กับรถแล้วเป็นแบบนี้

เบาะคนขับเป็แบบนี้
(ส่วนลายเนี่ย ผมไม่ได้เตรียมตัวออกแบบไปก่อน ขีดขึ้นมาสดๆเลย ออกมาหน้าตาแบบนี้ ถ้าหาลายมาก่อนอาจสวยกว่านี้ครับ)

นี่ด้านข้างอีกสักรูป

เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่ดี สำหรับผู้ที่มีปัญหาเรื่องความสูงนะครับ ลดความสูงลงด้วยวิธีนี้...
- ไม่มีผลกระทบต่อสมรรถณะช่วงล่าง เพราะไม่ได้ไปยุ่งกับช็อคเลย
- ราคาถูก หมดนี่ผมทำไปหกร้อยเอง อยากลงมากกว่านี้ก็ได้ lowering kit ก็ปาไปพันหกพันเจ็ดแล้ว ลงได้ 30mm
- ได้เบาะสวยๆไม่ซ้ำใคร  ;D ;D ;D

ขอบคุณที่ติดตามครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ย. 2013, 22:15 น. โดย staff »
Hell Unleashed

ออฟไลน์ aiiz800

• Z800 Riders
  • Full Member
  • *
Re: ### DIY: ปาดเบาะ เอาใจคนอยากลดความสูง ###
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ก.ย. 2013, 22:27 น. »
สวัสดีคับคุณ staff รบกวนชี้เป้าด้วยคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบบ
ของผมก็ออกที่อุดรคร๊าบบรอคิวตอนนี้แจ้งมาเป็นคิวที่2รับรถแล้วจะเอาไปทำเบาะใหม่คับ ผมสูง167กังวลกับความสูงพอสมควรคับ

ขอบคุณคับที่ DIY ให้เป็นอีกหนึ่งทางเลือกคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ย. 2013, 22:29 น. โดย aiiz800 »

ออฟไลน์ El3ay(ดี้)

Re: ### DIY: ปาดเบาะ เอาใจคนอยากลดความสูง ###
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ก.ย. 2013, 22:39 น. »
ดูสปอตขึ้นมากครับ สวยๆๆ :love:

ออฟไลน์ .Fi5TY CAL113ER

• ยินดีต้อนรับสู่ Z800Thailand.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ก.ย. 2013, 23:15 น. »
อยู่กรุงเทพฯ ร้านแหล่ม ๆ เยอะอยู่ แถวตลาดพลู ร้าน ช.การเบาะ กับสำโรง ร้านหน่อยวัดด่าน

ว่าแต่เบาะหนา 9 CM เลยเหรอ  :startle: :startle: งั้นจัดซัก 4-5 CM ซะเลย

ว่าแต่ด้านข้างนี้หนาเท่าไรครับ จะได้ปาดด้วย  ;D ;D

• Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ก.ย. 2013, 23:19 น. »
สวัสดีคับคุณ staff รบกวนชี้เป้าด้วยคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบบ
ของผมก็ออกที่อุดรคร๊าบบรอคิวตอนนี้แจ้งมาเป็นคิวที่2รับรถแล้วจะเอาไปทำเบาะใหม่คับ ผมสูง167กังวลกับความสูงพอสมควรคับ

ขอบคุณคับที่ DIY ให้เป็นอีกหนึ่งทางเลือกคับ
ร้านชาญการเบาะ แถวๆแยก วิมาณเมฆ ครับ

พี่ชาญ เจ้าของร้านคุยดีมากๆ ผมไปทำ แกกะลูกน้องคนนึง วางงานที่ทำอยู่แล้วมานั่งทำให้เลย

ผมไปนั่งเฝ้า กำกับทุกขั้นตอน เพราะต้องบอกแกว่าปาดเท่าไหร่ดี เดินด้ายแบบไหน

ต่อไป ไปทำคงทำง่ายแล้วครับ :)

ออฟไลน์ เลิกแล้วจ้า

• *
  • ยินดีต้อนรับสู่ Z800Thailand.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ก.ย. 2013, 23:46 น. »
ถ้าผมเอาไปทำเบาะเขียว หรือเบาะแดงจะแจ่มไหมน่ะรถสีดำ
Webmaster บอกไว้ว่า จะ quote จะอัพรูปจากบอร์ด ทำได้เลยไม่รกบอร์ดหรือเปลืองเนื้อที่ใดๆทั้งสิ้น

ออฟไลน์ aiiz800

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ก.ย. 2013, 06:17 น. »

ร้านชาญการเบาะ แถวๆแยก วิมาณเมฆ ครับ

พี่ชาญ เจ้าของร้านคุยดีมากๆ ผมไปทำ แกกะลูกน้องคนนึง วางงานที่ทำอยู่แล้วมานั่งทำให้เลย

ผมไปนั่งเฝ้า กำกับทุกขั้นตอน เพราะต้องบอกแกว่าปาดเท่าไหร่ดี เดินด้ายแบบไหน

ต่อไป ไปทำคงทำง่ายแล้วครับ :)

ขอบคุณคับรับรถแล้วจะเอาเข้าไปทำคับ

ออฟไลน์ QPid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ก.ย. 2013, 07:36 น. »
สวยครับ :-*  อยากเห็นแบบเต็มคันจังเลยครับ   :prettiness:

ออฟไลน์ inearth125

• Jr. Member
  • **
  • อิอิ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 ก.ย. 2013, 08:43 น. »
เยี่ยมไปเลยครับ พี่น้อง :smile:

ออฟไลน์ duckky

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ก.ย. 2013, 10:01 น. »
แจ่มเลยคับ เป็นอีกทางเลือกสำหรับการโหลดโดยไม่ต้องยุ่งยากกับโช้ค หรือตัวรถคับ  ;Dที่สำคัญมันทำให้กระชับและการขับดีขึ้นนะ ผมว่า
ชอบคับ เหมือนผมคิดกะว่าได้รถก็ปาดเบาะก่อนอันดับแรกของการโหลดค่อยไปยุ่งกับโช้คมัน ;)  รีวิวเยี่ยมเลยคับ ดำด้ายแดง สปอร์ตฝุดๆคับ  :shout:

• Moderator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ก.ย. 2013, 10:57 น. »
สวยครับ :-*  อยากเห็นแบบเต็มคันจังเลยครับ   :prettiness:
เดี๋ยวว่างๆ จัดมาให้ดูครับ

จริงๆโดยรวมมันดูดีกว่านี้นะ แต่กว่าผมจะได้ถ่ายก็มืดแล้ว แสงในภาพมันเลยเพี้ยนๆไป :D

ออฟไลน์ Avigator

• Sr. Member
  • *
  • My Life Is a Journey
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ก.ย. 2013, 13:33 น. »
อีกทางเลือกนึงครับ สวยดี หนังดำด้ายแดง

D a r k S i d e R i d e r

ออฟไลน์ Zack_p

• Newbie
  • *
  • “Ambition is not a vice of little people”
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ก.ย. 2013, 18:11 น. »
ได้รถเดี๋ยวไปจัดบ้าง :slobber: :)

ออฟไลน์ .Fi5TY CAL113ER

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ก.ย. 2013, 19:04 น. »
ตา Staff มันปาดด้านข้างเข้าไปได้รึเปล่าครับ ??

• Moderator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ก.ย. 2013, 19:49 น. »
ตา Staff มันปาดด้านข้างเข้าไปได้รึเปล่าครับ ??

เป็นตาเลยเหรอครับ ;D ;D

ปาดไม่ได้ครับ มันติดพลาสติกโครงเบาะ ;D

Kawasaki Z800 | Honda CBR650F & CB650F | Suzuki Gladius | Ninja-Thailand
© 2013-2014 www.z800thailand.com | All rights reserved | onefineday1998@gmail.com