81818 กระทู้ ใน 8476 หัวข้อ - โดย 8856 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: maxmeteora

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอโทษครับ ผมตัดสินใจไม่ได้ ระหว่าง Z800 กับ CBR650f รบกวนพี่ๆทุกท่านให้คำชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 9693 ครั้ง)

ออฟไลน์ vinsent

• Newbie
  • *
คือผมจะออก BB เอาไว้ออกทริปบ่อยๆกับแฟน ครับ Z800 ดูสวยและสมรรถนะดีมาก(จากที่เก็บข้อมูลรีวิวของแต่ละท่าน) แต่ CBR650F เป็นสปอร์ต แน่นอนว่าคนละแนวแต่ราคาถูกกว่าพอสมควรซึ่งผมเองก็ชอบสปอร์ต แต่ใจผมหลงรักZตั้งแต่แรกเห็น ตอนนี้ลังเลกับออพชั่น ของCBR คิดมาเป็นเดือนๆแล้วคิดไม่ตก อย่าเพิ่งด่ากันนะครับ
ผมไม่ร่ำรวย ไม่อยากลองผิดลองถูกเลยอยากขอข้อมูลจากผู้ใช้จริงครับ ผมส่นสูง170 นน.80 กก.

คำถามคือ ถ้าผมจะเลือกZ800 มีเหตุผลอะไรบ้างที่สนับสนุนตัวนี้ครับ

พี่ๆในกลุ่มจะหาว่าผมเรื่องมากหรือเปล่า แต่มันคือ BB คันแรกและผมไม่มีตังเยอะ ไม่สามารถลองผิดลองถูกกับของแพงที่ไม่พอใจก็เปลี่ยนใหม่ได้ ผมจึงคิดหนักและอยากขอข้อมูลจากผู้ใช้จริงครับว่าทุกท่านหลงรักและเลือกZ800เพราะอะไร?? ทำใม CBR จึงสมควรโดนตัดทิ้ง?? ด้วยความเคารพครับ.

ออฟไลน์ RHINO BIKER

• Sponser
  • Hero Member
ซื้อสองคันเลยครับ แค่675000บาทเอง คันนึงไว้ขี่ไปเซเว่นปากซอย อีกคันเอาไว้ซื้อกับข้าวตลาด ชิวๆๆ เฟี้ยว สุดติ่งกระดิ่งแมวครับ
RHINO BIKER อุปกรณ์ตกแต่ง เครื่องแต่งกาย
www.rhinobiker.com

ออฟไลน์ Jack Z

• Z800 Riders
  • *
ว่าคนละแนวแต่ราคาถูกกว่าพอสมควรซึ่งผมเองก็ชอบสปอร์ต "แต่ใจผมหลงรักZตั้งแต่แรกเห็น" ตอนนี้ลังเลกับออพชั่น ของCBR คิดมาเป็นเดือนๆแล้วคิดไม่ตก
จริงๆคุณได้เลือกไปแล้วครับ แต่คุณไม่รู้ตัว :yo:

สำหรับผมแล้ว"อารมณ์เหนือเหตุผลทั้งปวง" :fire:
ID LINE: jackz800

ออฟไลน์ PIZ800

• Sr. Member
  • *
  • Z800
จากโจทย์ที่ว่ามา  "เอาไว้ออกทริปบ่อยๆกับแฟน " ผมเชียร์ CBR650F เบาะใหญ่นั้งสบาย โดยเฉพาะคนซ้อน ราคาถูกกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า ขับทางไกลไม่ค่อยเมื่อย มีชิวหน้าบังลมครับ.

ออฟไลน์ Booyize

• Newbie
  • *
ตอนแรกผมก็คิดหนัก แต่พอตัดสินใจซื้อ z800 แล้ว ไม่ผิดหวังเลยครับ ขับมัน แรง วัสดุต่าง ๆ สมราคา ส่วนเรื่องออกทริป ถ้าอยากนั่งสบายก็เปลี่ยนเบาะครับ

ออฟไลน์ lullaboy

• ยินดีต้อนรับสู่ Z800Thailand.com
ออกทริปบ่อยๆ ไกลๆ z800 ค่อนข้างเหนื่อยเพราะลมสำหรับมือใหม่นะครับ มือเก่าสบายๆ แต่กำลังเครื่องเหลือๆ เลยละ ทนตรงนี้ได้ไม่มีปัญหาแน่นอน จัด 800 แต่ถ้ายังอิดอ๋อดๆ ค่อนข้างกลัวๆ กับการเหนื่อยล้า cbr650f  มีแฟริ่ง และมีชีล ไม่เหนื่อยแน่นอนสำหรับเรื่องลมโต้ แต่ถ้าทนไหว 800 ครับถ้ากำลังเงินถึงสองตัวนะ !!!  แต่ถ้าเน้นสบายๆ ชิลๆ ประหยัดๆ ก็ cbr650f ครับ  :slobber:
THIS ROAD IS MINE

ออฟไลน์ lullaboy

• ยินดีต้อนรับสู่ Z800Thailand.com
อ้อ ลืมเรื่องความปลอดภัยครับ  cbr650f มี abs แต่ z800 ไม่มีครับ  มือใหม่ถ้าไม่กลัวเรื่องนี้จัดได้ทั้งสองอย่างครับ แต่ถ้ายังกลัวๆ ลองคิดให้หนักๆ อีกนิดส์ ครับ  ;D
THIS ROAD IS MINE

ออฟไลน์ phuay

• Newbie
  • *
เชีย z800 ครับ ไม่ใช่เพราะผมขับ แต่เพราะเคยลังเลเหมือนกัน

ออฟไลน์ L2Thai ต้น Z800 ดำ

• Newbie
  • *
  • ต้น นะครับ Z800 ดำ(หนองบัวลำภู)
      ก่อนซื้อผมมีปัญหานี้เช่นกัน ที่ผมเจอ พนักงานขายพูดไม่เป็น เชียร์ไม่เป็น ผมไม่ซื้อ (CB650F) ไม่ได้เงินผม
                                    kawa ผมแทบจะไม่ต้องทำอะไร เซ็นต์ จ่าย บิดออกจากร้าน z800 ได้มาครอง
                                   อย่าอื่นผมได้ได้คิด  อารมณ์ล้วนๆครับ ภรรยาไปด้วย งง ง่ายอย่างงี้เลยเหรอ

ออฟไลน์ audy(klong3)

• Jr. Member
  • *
z800 เรยครับหนึ่งเดียวในใจ :love:ตอนนี้ไปจองไว้แระรอยื่นเอกสารปลายเดือน....อิอิ  :P]
จิงๆอย่างที่พี่แจ็คบอกอ่ะคับ คุณได้เลือกไปแล้วครับ แต่คุณไม่รู้ตัว [ชอบจังเรยประโยคนี้...เท่อ่ะ  ;D]
เมื่อก่อนผมก็ลังเลอยู่เหมือนกันครับด้วยเรื่องของออฟชั่นและราคาแต่...แค่ได้เห็นไม่ต้องลองขี่หรอกครับรักเรยzอ่ะ
เราต้องขี่รถที่เรารักและเราชอบมัน มันจะทำให้เรามีความสุขในการที่จะขี่มัน :miao:

ออฟไลน์ digitaow

• Full Member
  • *
  • Z800
CBR650f ดูท่าจะตบโจทย์ จขกท มากกว่าครับ ดูถึงการใช้งานนะครับ
แต่ดูเหมือนอารมณ์ความชอบจะมาทาง z800 มากกว่า

แม้มีเท่านี้ แต่หัวใจมันก็ยินดีทุกวัน

ออฟไลน์ Arthit RRR

• Newbie
  • *
ความคิดส่วนตัวนะครับ ปัจุบันคนไทยCB,CBR650F มาเทียบกับZ800 ผมว่าถ้าเทียบจริงๆแล้วควรไปชนกับER,Ninja650
อาจเป็นเพราะ4สูบเหมือนกันมั้ง แต่ด้วยรูปร่างZ800จะออกสปอร์ตที่ชัดเจนเลยคือเบาะท่านั้งคนขับ+คนซ้อนแล้วก็องศาของแฮนด์CBRแฮนจะสูงกว่า
จะออกทัวร์ริ่งมากกว่าZ ผมไม่เคยจะมาเทียบชนกันเลยเคยลังเลก็เพราะจะลดไซด์ราคา
ส่วนการออกทริปZลำบากกว่าจริงแต่..ถ้าเราได้ขี่รถที่ชอบจริงๆแล้วไงก็มีความสุขในทุกเวลาทุกสถานที่ :-*

ออฟไลน์ สิริรัตน์ เนยนม

• Newbie
  • *
ลองขับทั้ง2รุ่นก่อนครับให้แฟนซ้อนด้วยแล้วจะได้คำตอบ   ;)

ออฟไลน์ TCPPP

• Full Member
  • *
"ออกทริปบ่อยๆกับแฟน" แนะนำให้ไปเทสทั้ง2ค่ายเลยครับ และอย่าลองแค่Z800กับCBR650F ให้ลองทั้งVersys,CB650F,NC750,CB500X ฯ โดยที่มีคุณแฟนนั่งซ้อนท้ายไปด้วย น่าจะได้คำตอบที่พอใจสำหรับโจทย์แรก 8)
ส่วนสูง+น้ำหนัก ขณะขับขี่ไม่น่ากังวล แต่ตอนจอด เข็น กลับรถ ต้องฝึกทักษะกันนิดนึงครับ ผมสูง175หนัก68 ยังเหวออยู่บ่อยๆ :confused:
ควรเลือกZ800ด้วยเหตุผลอะไร? เยอะครับ สมรรถนะดีเยี่ยม พละกำลังเหลือเฟือฯในแง่ของเหตุผลนะครับ ในด้านของอารมณ์ผมว่าคุณเลือกไปแล้วตามที่คุณ Jack Z ว่าครับ  :secret-laugh:
สำหรับผมเลือกZ800ด้วยเหตุผลหลายๆอย่างเช่น ราคาไม่แรงมาก อะไหล่ถูก ของแต่งเยอะ สมรรถนะดี ABSไม่มีก็ไม่เป็นไรไม่ประมาทไม่ขาดสติก็ไม่ต้องถึงABSครับ  :miao:

ออฟไลน์ เลิกแล้วจ้า

• *
ตอบในฐานะผมมีz800นะครับ
ผมสนับสนุนให้เลือก CBR650fครับ
ล่าสุดมีคนเอาไปใส่กล่องข้างสวยลงตัวมากๆ แต่ถ้าเอาz800มาติดกล่องมันดูไม่ลงตัวเพราะผมเคยจะติดกล่อง
หลายครั้งแล้วแต่มันไม่ลงตัวเลยสำหรับแรดติดกล่อง
เรื่องราคากับคุณภาพวัสดุมันก็ตามเม็ดเงินที่เราจ่ายครับแค่ถ้าไม่ซีี้รียาเอาที่เราสบายไม่ต้องแบกภาระเยอะครับ
ถ้าชอบแต่งคงต้องให้เจ้าแรดของแต่งเยอะแต่รอสักหน่อยของแต่งปีกนกก็คงทยอยออกมาเรื่อยๆ
เน้นขี่เที่ยวหาพวกแบบเป็นกึ่งๆทัวร์ริ่งไว้ดีกว่าครับผมไม่เหนื่อยกับคนขับและไม่ทำให้คนซ้อนลำบากจนเกินไป
Webmaster บอกไว้ว่า จะ quote จะอัพรูปจากบอร์ด ทำได้เลยไม่รกบอร์ดหรือเปลืองเนื้อที่ใดๆทั้งสิ้น

Kawasaki Z800 | Honda CBR650F & CB650F | Suzuki Gladius | Ninja-Thailand
© 2013-2014 www.z800thailand.com | All rights reserved | onefineday1998@gmail.com