83820 กระทู้ ใน 8590 หัวข้อ - โดย 8966 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: Homeran

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามคำเรียกร้อง!!! รีวิว กระเป๋าข้าง SW-MOTECH FOR Z800 BBคันแรก  (อ่าน 11798 ครั้ง)

ออฟไลน์ qoo_sky

• Z800 Riders
  • Jr. Member
  • *
  • ยอมอด ให้รถได้อิ่ม
เนื่องด้วยมีเพื่อน ๆ ในบอร์ดหลาย ๆ ท่านส่งข้อความมาถามไถ่เกี่ยวกับกระเป๋าข้าง SW-MOTECH กับผม(เหมือนเป็นเซเลปเลย :secret-laugh:) วันนี้เลยนำรีวิวมาฝากทุก ๆ ท่านกันเผื่อใครสนใจหรือเล็ง ๆ ไว้อยู่

การเปลี่ยนยานพาหนะจากรถยนต์มาเป็นเจ้า800ตัวน้อย :sweat: ทำให้การเก็บสัมพาระของผมซึ่งปกติเป็นคนบ้าหอบฟาง สุดท้ายก็ต้องพึ่งกระเป๋าใบนี้ (ในตอนนั้นมีแค่ยี่ห้อนี้แบบเดียวที่ตรงรุ่น) ทั้งพาขึ้นเหนือ-ล่องใต้ 8) จากกระทู้
http://www.z800thailand.com/forum/index.php/topic,1973.msg28293.html#msg28293
และ
http://www.z800thailand.com/forum/index.php/topic,2661.msg37045.html#msg37045

อุปกรณ์ที่ได้มากระเป๋า 2 ใบ ท่อนเหล็กเสียบโยงกระเป๋า(จริง ๆ ไม่รู้เรียกอะไรครับผมมั่ว ๆ ไป :sweat:)

แผ่นยึดท่อนเหล็กและล็อคสายเชือกติดกับที่พักเท้า(หนาแน่น แข็งแรงมาก :miao:) อันนี้ให้ที่ร้านติดตั้งครับ

ด้านใน

อีกด้าน (ใครไม่ติดกระเป๋าเอาป้ายเสียภาษีมาติดตรงนี้ไม่ได้นะแจ๊ะ :secret-laugh:)

กระเป๋าแถมถุงกันน้ำมาด้วย(ตัวกระเป๋าไม่กันน้ำ) ต้องใส่ของในถุงแล้วใส่กระเป๋าอีกที (ยังไม่เคยลองใช้ครับ ไม่ขับลุยฝน :()

ขยายขนาดได้อีกประมาณ 30% :love: เคยใส่เต็มแล้ว ของผมเอง"ครึ่งใบ" อีก"ใบครึ่ง"ของคนซ้อน :vomit:

ตอนติดตั้ง ที่คาดเบาะจะสัมผัสกับแฟริ่งท้าย :anger: ให้ใช้สติกเกอร์แบบที่ลอกออกง่าย ๆ มาแปะกันไว้ก่อน(แถมมาแค่ 2 แผ่นต้องซื้อเพิ่ม) หมดทริปค่อยลอกออก จะได้ไม่เป็นรอย

ประกอบร่างเสร็จแบ้ว :prettiness:

จากรูปจะเห็นว่าพักเท้าของคนซ้อนอยู่ชิดกับกระเป๋ามากเกินไป ::) ทำให้คนซ้อนลงเท้าได้แค่ส้นเท่านั้นทำให้นั่งได้ไม่ถนัด(ตอนแรก ๆ โดนบ่นสุด ๆ  :'() ผมมีวิธีแก้ครับ แต่ถ้าขับคนเดียวไม่มีปัญหาอะไรกับส่วนนี้ครับ

วิธีเลื่อนกระเป๋ามาด้านหลัง เพื่อให้ท่านผบ. ไม่บ่นว่านั่งแล้วลงเท้าได้ไม่เต็ม :sweat:
คลายเชือกที่รั้งกระเป๋าออก แล้วนำสายยางยืด(ซื้อเพิ่ม :spook:) มารั้งหูกระเป๋าไว้ให้เลื่อนไปด้านหลัง ผมใช้ท้ายสั้น R&G แข็งแรงดีครับ ไม่มีปัญหา ;D

ใช้สายยางยืดอีกเส้นรั้งสายเชือกด้านหน้าเพื่อไม่ให้สายยางที่ยึดด้านหลังรั้งจนกระเป๋าไปหนีบไฟเลี้ยว

เท่านี้ท่าน ผบ. ก็ลงเท้าได้เต็ม ๆ แล้ว :cry2: (ลงที่พักเท้าดีแล้วครับ จะได้ไม่ต้องมาลงที่ผม :shout:)

ที่คาดเบาะเป็นตีนตุ๊กแกนะครับ แล้วผ้าค่อนข้างลื่น หากมีคนซ้อน(อีกละ :grimace:) แนะนำให้ไปเย็บผ้าแบบหนังเบาะกำมะหยี่ไว้ครับ (กำลังจะทำเหมือนกันครับ)

หนังเบาะแบบกำมะหยี่ (เหนียวหนึบ ติดตูด ไม่มีไหล  :smile:)

ด้านหลังครับติดตั้งเสร็จแล้ว

ขยายยยยยยย ดูห้อย ๆ เพราะด้านในไม่มีของครับ ถ้าของเต็มทรงสวยครับ ไม่ห้อย

จากการใช้งานจริงระยะทางพอสมควร หลาย ๆ สภาพถนน(ยกเว้นฝนตก)

กระเป๋ากระชับดีมากครับ แข็งแรง 220+ (ขับคนเดียวครับ มีคนซ้อนไม่เกิน 120) ไม่มีอาการส่ายหรือกระพือแต่อย่างใด
ขยายกระเป๋าของเต็ม เคยขับเข้าโค้งลงเขาสายลำปางเชียงใหม่ ที่130-140 ก็ยังนิ่ง ๆ ครับ
เคยวิ่งไกลสุดในวันเดียว ตรัง-กทม. ประมาณ 860 กม. 11 ชม. ก็ไม่มีความเสียหายใด ๆ เกิดขึ้น แน่นปั๊กเหมือนเดิม
แต่ถ้าของไม่เต็มไม่ต้องขยายกระเป๋านะครับ อันนั้นมันจะกระพือ ให้หดกระเป๋าไว้เหมือนเดิม

สรุปภาพรวม
ข้อดี ;D แข็งแรง กระชับ ไม่เทอะทะ ไม่สะบัด ไม่กระพือ ใส่ของได้เยอะ ขยายได้ ติดตั้งง่าย ถอดเก็บได้ คุ้มค่า (โดยเฉพาะผู้ที่เดินทางออกทริปบ่อย ๆ)
ข้อเสีย :o ไม่กันน้ำ แต่มีถุงกันน้ำแถมมาให้ (กรณีมีคนซ้อน กระเป๋าติดขา ผ้าคาดเบาะลื่น)

ทั้งหมดนั้นเวลาบรรทุกสัมภาระ ต้องผูกรัดมัดตึงให้ดีนะครับ หลวมไปก็ต้องมัดซะใหม่ เวลาพักก็ต้องคอยเช็คตลอดเพื่อความปลอดภัย เพราะหากมีอะไรหลุดหล่นไปอาจเป็นอันตรายต่อเราและเพื่อนร่วมทางได้ครับ

สุดท้ายเดินทางโดยสวัสดิภาพทุกท่านครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.พ. 2014, 16:25 น. โดย qoo_sky »

ออฟไลน์ akira751 เอก

• Hero Member
  • *
  • Necromancer.
 ;)

อืม...หายสงสัยแล้ว....

:D
It always seem impossible until it's Done.

ออฟไลน์ Jack Z

• *
 8) เยี่ยมครับ
นักเดินทางตัวจริง :miao:
ID LINE: jackz800

ออฟไลน์ AomzZleep

• Full Member
  • *
  • ชีวิตหยุดนิ่งไม่ได้... ใช้ซะ!!!
    • AomzZleep
กำลังหาดูๆอยู่เลยครับ ตอนแรกเห็นว่ากระเป๋าเล็กๆ พอมาดูรีวิวก็ใหญ่ดีนี่นา ตอนนี้กำลังมองหาดูๆอยู่ครับ เผื่อเอาไว้ใส่สัมภาระเวลาออกทริป นี่ก็เป็นอีกตัวที่ดูๆอยู่เหมือนกัน

ขอบคุณที่รีวิวนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Getz

• *
  • ตาดูดาว เท้าติดดิน
 :fire: ขอบคุณคร้าบบบ รีวิว แจ่มแท้  :smile:

ออฟไลน์ staff

• Moderator
  • Uncompromised Operator
ขออนุญาตย้ายมาไว้ที่กระดาน รีวิว นะครับ

กระทู้จะได้ไม่ตกไปตามกาลเวลา สมาชิกต้องการมาค้นเมื่อไหร่ก็หาเจอสะดวกครับ
Hell Unleashed

• *
ขออนุญาตย้ายมาไว้ที่กระดาน รีวิว นะครับ

กระทู้จะได้ไม่ตกไปตามกาลเวลา สมาชิกต้องการมาค้นเมื่อไหร่ก็หาเจอสะดวกครับ

ขอบคุณ คุณ staff มากครับ

ออฟไลน์ Oz

• Newbie
  • *
มันถูแฟริ่งแต่ไม่เป็นไรผมสั่ง แฟริ่งท้ายมาแล้ว 900 กว่าบาท :love: :love: :love: นี่แหละเหตุผลที่เราเลือกคาวา ไม่ต้อง ตื่นตกใจกับราคาของ

ออฟไลน์ เลิกแล้วจ้า

• *
  • ยินดีต้อนรับสู่ Z800Thailand.com
ผมขออนุญาตนะครับ
พอดีผมก็อยากได้กระเป๋าแต่เป็นแบบนี้ครับตามรูป(ถ้า จขกท เห็นไม่สมควรก็ลบออกได้นะครับ)
แต่ไม่มีคนขายเลย ;D
Webmaster บอกไว้ว่า จะ quote จะอัพรูปจากบอร์ด ทำได้เลยไม่รกบอร์ดหรือเปลืองเนื้อที่ใดๆทั้งสิ้น

ออฟไลน์ เลิกแล้วจ้า

• *
  • ยินดีต้อนรับสู่ Z800Thailand.com
ส่วนตัวชอบแบบนี้เหลือเกิน :cry2:
Webmaster บอกไว้ว่า จะ quote จะอัพรูปจากบอร์ด ทำได้เลยไม่รกบอร์ดหรือเปลืองเนื้อที่ใดๆทั้งสิ้น

ออฟไลน์ aulula50

• Sr. Member
  • *
ผมก็ว่าจะไปใส่อยู่พอดีเลยครับ หายสงสัยเลย อาทิตย์แล้วไปอุ้มผางมา ผบ. สะพายเป้แล้วบนว่าปวดไหลมากครับ 1219 โค้งเอง อิอิ :miao:

ออฟไลน์ konyjack

• Sr. Member
  • *
ดีเลยครับตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเยอะ

• *
ผมขออนุญาตนะครับ
พอดีผมก็อยากได้กระเป๋าแต่เป็นแบบนี้ครับตามรูป(ถ้า จขกท เห็นไม่สมควรก็ลบออกได้นะครับ)
แต่ไม่มีคนขายเลย ;D

ไม่เป็นไรครับ แชร์ ๆ กันหลาย ๆ แบบ เผื่อท่านอื่น ๆ ตัดสินใจครับ

ผมก็ว่าจะไปใส่อยู่พอดีเลยครับ หายสงสัยเลย อาทิตย์แล้วไปอุ้มผางมา ผบ. สะพายเป้แล้วบนว่าปวดไหลมากครับ 1219 โค้งเอง อิอิ :miao:

การให้ท่าน ผบ. สะพายเป้นี่ลำบากมากนะครับ :confused: ยิ่งเดินทางไกลแล้วด้วยอาจทำให้ท่าน ผบ. หงุดหงิดอารมณ์เสียก็เป็นได้ >:( แนะนำให้รีบหามาติดคับ แบบไหนก็ได้แล้วแต่ชอบเลย เพื่อสุขภาพหูที่ดีของตัวท่านเองครับ :P

Kawasaki Z800 | Honda CBR650F & CB650F | Suzuki Gladius | Ninja-Thailand
© 2013-2014 www.z800thailand.com | All rights reserved | onefineday1998@gmail.com