86935 กระทู้ ใน 9072 หัวข้อ - โดย 9127 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ทัศนัย อุฤทธิ์

ผู้เขียน หัวข้อ: ### Sony HDR AS30v ว่ากันว่ามันเกิดมาเพื่อฆ่า GP Hero III Black Edition ###  (อ่าน 24267 ครั้ง)

ออฟไลน์ staff

• Moderator
  • Hero Member
  • Uncompromised Operator

จริงๆได้มาหลายอาทิตแล้ว วันนี้ว่างๆเลยเขียนรีวิวให้ดู เผื่อใครสนใจครับ

เกริ่นก่อนว่า ที่ผมต้องการหากล้องมาติดเพราะต้องการใช้งาน เน้นไปทางใช้ในชีวิตประจำวันเป็นหลัก(ใครเห็นผมมีกล้องติดหมวกอยู่ตลอดเวลาก็ไม่ต้องแปลกใจไปนะครับ ;)) ใช้เป็นหลักฐานในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุ และอาจใช้ในการป้องกันการมั่วขอหาของ จนท.ตำรวจ(นอกแถวบางท่าน) และอีกอย่าง ผมคงไม่ซื้อกล้องราคาเป็นหมื่นมาใช้แต่ตอนออกทริป ปีนึงจะได้หยิบออกมาสักกี่ครั้ง
ดังนั้นเจ้า Sony HDR AS30v จึงเป็นกล้องที่ตอบโจทย์ผมได้ดีที่สุดในตลาด(ปัจจุบัน)
     - รูปร่างหน้าตา เล็กกะทัดรัด เพรียวลม(ไม่วางขวางต้านลมเหมือน Gopro) และน้ำหนักเบา
     - แบตใช้ต่อเนื่องได้ยาวนาน มีแบตสำรองแถมอีก
     - ต่อกับ smartphone ได้ทันทีผ่าน WiFi ใช้งานแบบ remote ได้ทุกฟังก์ชั่น
     - ออฟชั่นเหนือกว่า แต่ราคาถูกกว่า Gopro Hero III Black Edition แบงก์พันหลายใบอยู่
     - ประกันศูนย์ Sony Thailand สบายใจแน่นอน

ด้วยคุณสมบัติต่างๆที่ว่ามาก็่ผ่านแล้ว ส่วนตัวกล้องมันดียังไง มีอะไรให้เล่น มาลองดูกันเลย

หน้าตาของ package เป็นแบบนี้ (ของผมได้มาเป็นเซตโปรโมชั่นเลย แถม charger, battery ก้อนที่สอง, Micro SDHC 16Gb)

เปิดออกมาจะมาเป็นแท่นแบบนี้
(จะสังเกตุว่าตัวล็อคสีเหลืองด้านล่าง คลายเอาไว้ ซึ่งเวลาหลังจากใช้งานก็ควรคลายไว้ทุกครั้ง เพื่อยืดอายุซีลยางครับ)

Unbox ทั้งหมดออกมาจะมีอุปกรณ์ให้ดังรูป

ระหว่างนี้ก็จับแบตขึ้นแท่นชาร์จไว้รอเลย ส่วนตัวแบตของเราจะเป็น type X
(ตัวแท่นชาร์จเป็น universal ชาร์จแบตของ Sony ได้แทบทุกซีรี่ส์ โดยจะมีสลักให้ปรับได้)

เปิดฝาหน้า slide ตัวกล้องออกมาจะเห็นโลโก้ของเลนส์ซึ่ง Sony เลือกใช้ Carl Zeiss ไม่ต้องอธิบายอะไรมาก
และโลโก้ GPS ซึ่งสามารถบันทึกพิกัดดาวเทียมเพื่อคำนวนความเร็วจริงและแผนที่ แล้วยังแปะลงบน VDO ที่บันทึกได้ง่ายๆด้วย

ฝาหลัง สไลด์ข้างแล้วเปิดออก เพื่อใส่แบตและ Micro SD ได้ตามภาพ ตัวนี้รองรับได้ถึง Micro SDHC 64GB CLASS10 เลยนะครับ :startle:
(วัสดุและกลไกเคลื่อนไหวต่างๆ ทำออกมาได้ดีและดูทนทานตามสไตล์ Sony)

ปุ่มกดอัดอยู่ด้านหลัง สะดวกมากๆ กดครั้งเดียว แม้ปิดอยู่ เครื่องก็จะเปิดขึ้นมาบันทึกทันที ใช้งานได้แม้ใส่ housing อยู่
ปุ่มหลักๆมีแค่สามปุ่ม แต่กลับใช้ควบคุมได้ทุกออฟชั่นทุกการตั้งค่าเลยทีเดียว (กดได้ทั้งหมด แม้อยู่ใน housing อีกด้วย)
ดูดีๆจะเห็นโลโก้ WiFi ที่สามารถเชื่อมต่อกับ smartphone ต่างๆ พร้อมดูภาพ preview(แบบ realtime ไม่มี delay เหมือน Gopro) ดูคลิปที่ถ่าย ดูรูปที่ถ่าย สั่งให้บันทึกและตั้งค่ากล้องทั้งหมด หรือแม้แต่ กดถ่ายปุ๊ปสั่งอัพโหลดขึ้น facebook ได้ทันทีเลยด้วย อันนี้สะดวกมากๆ
ยังไม่หมด กล้องตัวนี้ยังมี NFC(Near Field Comunicate) ทำให้ต่อกับอุปกรณ์ที่มี NFC เหมือนกันได้สะดวกสุดๆ แต่เสียดายผมใช้ iPhone เลยรีวิวตรงส่วนนี้ไม่ได้

จริงๆนอกจากต่อกับ Smartphone แล้ว ยังมีอุปกรณ์เสริม Live-View Remote ที่เป็นทั้งจอ preview และรีโมทความคุม ซึ่งต่อผ่าน WiFi เช่นเดียวกัน โดยตัวรีโมทจะกันน้ำ ใส่ลงน้ำลุยฝนได้เลย (แต่การเปิดเชื่อมต่อทิ้งไว้ อาจทำให้แบตหมดเร็วขึ้นนะครับ) แต่ตอนนี้ยังไม่มีขายในไทย :confused:

โฉมหน้าของเลนส์ wide ที่สามารถบันทึกภาพเคลื่อนไหวระดับ Full HD 1080p สูงสุด 60p ปรับได้ทั้งมุมมอง 120 -170 องศา
ภาพนิ่ง 11.9 MegaPixel ที่สำคัญมาพร้อมกับระบบ Steadyshot ที่ดีที่สุดในโลก (ถ่ายไหลลื่นมาก กันสั่นได้จนผมงงเลย)
ยังไม่พอ ยังสามารถถ่ายโหมด slowmotion และ Super slowmotion ได้
ยังไม่หมด สามารถตั้งถ่ายแบบ time-lapse ได้ตั้งแต่ 5, 10, 30, 60 วิ ลูกเล่นเยอะจริงๆ
และสุดท้าย ไมค์แบบ stereo รับเสียงได้ดีแม้อยู่ใน Housing ส่วนเรื่องเสียงลมที่ความเร็วสูง ก็ดังไปตามระเบียบเหมือนกันทุกแบรนด์

จุดนึงที่ยังทำให้ actioncam ของ Sony ยังแพ้ Gopro อยู่คืออุปกรณ้เสริมยังมีน้อยอยู่
ชุดนี้แถมตัวแพลตฟอร์มมาให้แค่สองแบบคือ แบบติดพื้นผิวโค้งกับพื้นผิวเรียบมาให้แค่นี้เอง
ซึ่ง!!! ตัวผิวเรียบแทบจะใช้จริงไม่ได้เลย(ตอนนี้ก็ยังไม่รู้จะเอาไปติดอะไร) เพราะไม่ว่าส่วนไหนของรถหรือหมวก มันก็ไม่เรียบสนิทเลยสักที่ ติดได้สนิทก็คงมีแต่บนหน้าโต๊ะ... ส่วนแบบผิวโค้งก็โค้งไม่ค่อยจะพอดีกับพื้นผิวส่วนไหนเท่าไหร่ ซึ่งถ้าติดไม่สนิทก็อาจหลุดระหว่างทางอีก   

ความซื่อบื้อของขาจับยังไม่หมดแค่นั้น นอกจากหาที่ติดไม่ได้แล้ว ยังหันไปไหนไม่ได้เลย ตรงอย่างเดียว ขึ้นลงซ้ายขวาไม่ได้เลย
จริงๆดูจากเว็ปนอกเค้าก็พอมีออพชั่นเสริมมาขายอยู่ อย่างรุ่นเก่า HDR AS15 ก็พอใช้กันได้บางอย่าง แต่ก็ยังน้อยอยู่ดีเมื่อเทียบกับ Gopro

แต่โชคยังดีที่ตัวกล้องติดตั้งบนขาแบบขันเกลียวทั่วไปได้ไม่เหมือน Gopro ที่เป็นขาเฉพาะ(แต่ก็มีขาแปลง)
จึงคดีพลิก เปลี่ยนวิกฤติเป็นโอกาส กลายเป็นว่าหาขาใส่ง่ายเลย
ดังนั้นผมจึงจัดขาแปลงมาเสริมอย่างไว ทั้งแบบพับได้ และแบบ suction cup หรือแป้นดูดสูญญากาศ

ใส่แล้วก็ดูดี และใช้งานได้จริง ไม่สั่นไม่หลุด ไม่เคลื่อน

ติดหมวกด้วยแถบกาวแบบโค้ง พร้อมใช้ขางอ ออกมาหน้าตาแบบนี้
(ตอนเล็งมุมกล้อง ควร preview ดูให้ดีก่อน ไม่งั้นติดก้มไปเงยไป ภาพที่ออกมาจะดูยาก ต้องเอียงคอดู)

เนื่องจากยังเสียวๆอยู่ เพราะได้แปลงขาเอา เลยกันเหนียวเอาสายคล้องคอโทรศัพท์มาติดไว้แบบนี้ถอดเข้าออกง่าย อุ่นใจกว่า
แต่ใช้มาก็ยังไม่เคยหลุด...

ส่วนแบบ suction cup ยิ่งสะดวก ทีนี้จะติดตรงไหนก็ได้(แนะนำพื้นผิวมันวาวจะดีกว่า) มาพร้อมหัวบอลปรับสะดวกแต่แน่นสุดๆ

ลองติดหมวกวิ่งสองร้อยกว่าโลกลับมาก็ยังแน่นอยู่

ผมใช้งานแบบติดหมวกอยู่ เพราะเวลาหันไปหันมาจะได้ภาพจากมุมอื่นๆด้วย ไม่เหมือนติดถัง ได้แต่ด้านหน้า

ติดบนถังแบบนี้ ภาพจะนิ่งมาก แต่จะได้แค่มุมมองเดียว

ก่อนติดตรงไหนก็อย่าลืมทำความสะอาดพื้นผิวก่อนด้วย และควรใช้น้ำช่วยจะทำให้ติดแน่นยิ่งขึ้น
(แต่ตรงนี้จริงๆไม่แนะนำ เพราะมันเป็นจุดที่จะสั่นมาก ภาพจะไม่ได้เรื่องเอา)

จัดภาพมุม extremeๆ ต้องติดไว้ต่ำๆ ติดมันตรงสวิงอาร์มซะเลย  ;D 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2013, 19:18 น. โดย staff »
Hell Unleashed

• Moderator
สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ตาเห็นสิบรูป ไม่เท่าดูคลิป ลองมาดูกันเลย
(*ปรับภาพแบบ 1080p HD ได้นะครับ ถ้าใครเน็ตแรง)

อันนี้วิ่งช่วงยังพอมีแสง จนถึงแสงน้อย
ถ้าถ่ายในน้ำจะมีให้ปรับโหมด เพื่อชดเชยสีฟ้า ให้ภาพใต้น้ำดูสวยขึ้นอีก

อันนี้วิ่งกลางคืนมืดๆเลย ยังชัดแจ๋ว เคลมว่าชดเชยที่แสงต่ำสุดได้ถึง 6 lux

อันนี้ทดสอบ Steady shot และทดสอบเสียงลม เลยใช้ความเร็วหน่อย

ทดสอบโหมด Super Slowmotion
จริงๆ slide มันจะวิ่งเร็วจนดูไม่ทันนะครับ
ปล. ปืนในภาพเป็นเพียงของเล่น ไม่ใช่สิ่งผิดกฎหมายแต่อย่างใดนะครับ

ทดสอบเชื่อมต่อกับ iPhone

จริงๆยังมีอีกหลายอย่างที่ยังไม่มีเวลาทำรีวิวเช่น ถ่าย timelapse, การทำ GPS Data Overlay, และการทำ multiview หรือการวางคลิปจากหลายๆมุม ลงในหน้าเดียวกัน ทั้งหมดที่ว่าสามารถทำได้ง่ายๆในโปรแกรมฟรี Playmemories ของ Sony นั่นเอง
แต่ผมเล่นใน laptop เลยต้องใช้เวลาเรนเดอร์นานมาก จึงยังไม่ว่างนั่งทำ เอาตัวอย่างมาให้ดูก่อนแล้วกันครับ

อันนี้การถ่ายแบบ time lapse

ส่วนนี่คือการวางข้อมูล GPS ลงบนคลิป หรือ GPS Overlay ครับ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ สำหรับท่านที่สนใจและกำลังมองหากล้องติดรถมาใช้งานนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ konyjack

• Z800 Riders
  • Sr. Member
  • *
:) :) เยี่ยมเลยครับขอบคุณที่รีวิวให้ชมอย่างละเอียด ตอนนี้ผมไปถอยกล้องจีน sj1000 มาแบบงงๆเพราะเห็นมันถูก :-\ :-\ ก็ใช้ดีสมราคาแต่ไม่เท่าตัวนี้แน่นอน ตอนนี้กันเงินไว้แล้วว่าจะถอยเจ้านี่แต่อีกใจก็อยากเอาเงินไปติดกันสะบัดก่อนเลยยังไม่ตัดสินใจ :beaten: :beaten:

ออฟไลน์ Killer Queen

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับผม ละเอียดเลย ตอนแรกก็เล็งไว้เหมือนกัน แต่ไปออกgopro3+แทน เพราะผมมีพวกmulti rotorอยู่ อุปกรณ์มันติดGoproได้อย่างเดียว เสียดายเหมือนกันกล้องคุณภาพดีเซฟตังได้ไปอีกหลายพัน ถ้ามีเวลาจะเอา3+มาถ่ายคลิปลงให้ดูบ้างนะครับ

ออฟไลน์ El3ay(ดี้)

• Full Member
ท่านได้แต่ไดมา และค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ :love:

ออฟไลน์ Admin

• Administrator
  • Z800Thailand Admin
    • Z800thailand.com
ชอบตรง GPS Overlay นี่แหละครับ เหมือนเล่นเกมรถแข่งเลย
Tel. 0819256560  |  Line : taewtong
Z800 Forum | CBR650F & CB650F Forum | Superbike Forum

ออฟไลน์ suchi33

• *
  • ★★★★★
สุดยอดจริงๆคนนี้ :P

ออฟไลน์ piggy_boy_z

• Newbie
  • *
  • ยินดีต้อนรับสู่ Z800Thailand.com
ได้เป็นดาราหน้ากล้องด้วย อิอิ  8)

ออฟไลน์ digitaow

• *
  • Z800
เสียดาย sony ให้ของมาน้อยไปหน่อยต้องไล่ซื้อเพิ่ม
ที่เหลือถือว่าเจ๋งมากอิอิ
ตัวอย่างครับ Sony HDR AS30v
เปิดโหมด ระบบป้องกันภาพสั่นไหวแบบ SteadyShot™

แม้มีเท่านี้ แต่หัวใจมันก็ยินดีทุกวัน

• Moderator
ได้เป็นดาราหน้ากล้องด้วย อิอิ  8)
ต้องถ่ายซ่อม เพราะเปลี่ยนเป็น Z1000 แล้ว ;D

ออฟไลน์ z800-29

เวลาอัด VDO ตอนขี่ ทำไงกับเสียงลมที่แทรกเข้ามาได้ครับดังดกหูมาก เห็นใน ยูทูป บางคนไม่ค่อยมีเสียงลมดังมากแต่เสียงท่อได้ยินชัด

ออฟไลน์ joe103

• Jr. Member
  • *
จัดมาแีร่ว ให้ทันปีใหม่ ยังไม่ได้ลองใช้เลย วันนี้ต้องลอง เสียดาย ไม่มี Live view แต่สั่งไปละ มาพรุ่งนี้คับ

• *
อืม เกีอบลืม ขอบคุณ กระทู้แนะนำนะครับ เกือบสอย Hero3+ มาละ

• Moderator
อืม เกีอบลืม ขอบคุณ กระทู้แนะนำนะครับ เกือบสอย Hero3+ มาละ
ยินดีครับ

ว่าแต่ ขาบอลตรงรุ่นมาแล้วเหรอครับ เท่าไหร่ครับ

• *
adp-bh1 = 1250 ต้อง Sony Store นะคับ  ที่อื่นโทรไปถาม นั่นก้อไม่มี นี่ก้อไม่มา ผมเลยว่าถ้าอยากได้ต้องที่ไหน เค้าเลยบอก แต่ไม่มีเจ้าหน้าที่แนะนำเลย ว่าถ้าติดหมวกกันน๊อค ต้องทำงัย พนักงานงง บอกมั่วไปหมด ผมก้อเลยต้องหาข้อมูลเองไป แล้วก้อเจอ ตามนี้คับ ขอบคุณ youtube ขอบคุน Staff คับ มีอีกอย่างที่มา Live view ราคาประมาณ 5900 คับพนักงานขายบอกมาคับ ผมสั่งไป1

Kawasaki Z800 | Honda CBR650F & CB650F | Suzuki Gladius | Ninja-Thailand
© 2013-2014 www.z800thailand.com | All rights reserved | onefineday1998@gmail.com