80733 กระทู้ ใน 8379 หัวข้อ - โดย 8813 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: Fernando

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ ติชม เสนอความคิดเห็นเพื่อปรับปรุงเว็บบอร์ด  (อ่าน 8805 ครั้ง)

ออฟไลน์ staff

• Moderator
  • Hero Member
  • Uncompromised Operator
เรื่อง การใส่โค้ดรูปในลายเซ็น ไม่ทราบทำได้ปกติรึปล่าวครับ ผมลองดูแล้วเหมือนระบบมันจะไม่ยอม :confused:
ยังไม่ได้ครับ

แอดมินยังไม่ปล่อยลงรูปในลายเซ็น เพื่อลดภาระของเซิฟเวอร์ครับ  :)
Hell Unleashed

ออฟไลน์ ultima(อาร์ม)

• Z800 Riders
  • Sr. Member
  • *
  • Z800 Fenrir....My Life..My soul
อ้อ นึกออกอีกอย่างละครับ

กล่องข้อความครับ

เวลามีข้อความใหม่ อยากให้มีเลข หลังไฮเปอร์ลิ๊งค์ "ข้อความส่วนตัว" ครับ

หรืออาจจะใช้วิธี แจ้งเตือนเป็นป๊อปอัพก็ได้ครับ

ตอนนี้ต้องคอยกดเข้าไปเช็คเองตลอด บางทีได้รับข้อความ แต่กว่าจะรู้ว่ามีข้อความส่งมา ก็ปาไปหลายวันเลยครับ

ขอบคุณครับ

อันนี้เลย เพิ่งเจอกับตัว ไม่รู้เลยว่ามีข้อความเข้าอ่ะครับ เพื่อนๆส่งPM มาหลายวันล่ะเพิ่งมาเห็น :cry2:
KAWASAKI .....Z800 Fenrir..... Let the good times roll !!!

• Moderator
อ้อ นึกออกอีกอย่างละครับ

กล่องข้อความครับ

เวลามีข้อความใหม่ อยากให้มีเลข หลังไฮเปอร์ลิ๊งค์ "ข้อความส่วนตัว" ครับ

หรืออาจจะใช้วิธี แจ้งเตือนเป็นป๊อปอัพก็ได้ครับ

ตอนนี้ต้องคอยกดเข้าไปเช็คเองตลอด บางทีได้รับข้อความ แต่กว่าจะรู้ว่ามีข้อความส่งมา ก็ปาไปหลายวันเลยครับ

ขอบคุณครับ

อันนี้เลย เพิ่งเจอกับตัว ไม่รู้เลยว่ามีข้อความเข้าอ่ะครับ เพื่อนๆส่งPM มาหลายวันล่ะเพิ่งมาเห็น :cry2:
แก้ไขเฉพาะหน้า โดยการไปติ๊กที่เช็คบ็อก ให้มันเตือนเป็นป็อปอัพได้ครับ

ออฟไลน์ เลิกแล้วจ้า

• *
  • ยินดีต้อนรับสู่ Z800Thailand.com
ผมอยากให้มีการปรับ เกี่ยวกับเรื่องขนาดภาพที่รองรับ และจำนวนรูปภาพที่เพิ่มขึ่น จากเดิม ที่มีแค่สามรูปครับ
Webmaster บอกไว้ว่า จะ quote จะอัพรูปจากบอร์ด ทำได้เลยไม่รกบอร์ดหรือเปลืองเนื้อที่ใดๆทั้งสิ้น

• Moderator
ผมอยากให้มีการปรับ เกี่ยวกับเรื่องขนาดภาพที่รองรับ และจำนวนรูปภาพที่เพิ่มขึ่น จากเดิม ที่มีแค่สามรูปครับ

อันนี้ จริงๆผมจะรณรงค์ให้ใช้เว็ปฝากรูปแทนการอัพตรงขึ้นเว็ปเราด้วยนะครับ...

ท่านรู้ไม๊ว่า รูปขนาด 500kb(ที่ว่ายังอยากให้เพิ่มอีกเนี่ย) กิน load ของ server มากขนาดไหน

500kb คือ 500 กิโลไบท์
1 กิโลไบท์ = 1024 ไบท์
1 ไบท์     = 1 ตัวอักษร(ASCII code)

นั่นเท่ากับ รูปขนาด 500kb รูปเดียว เท่ากับ 512,000 ตัวอักษร!เลยนะครับ

ซึ่งห้าแสนกว่าตัวอักษรเนี่ย เท่ากับกระทู้สักกี่กระทู้ลองคูณหารดูนะครับ

ซึ่งขนาดของข้อมูลเหล่านี้แหละที่จะเป็นภาระต่อ server ของเราอย่างยิ่งยวด

ลองคิดดูนะครับ สมมุติ หัวข้อสักหัวข้อ ผู้เข้ามาตอบกระทู้ทุกคนใช้วิธีการอัพตรงหมด

เอาแค่ตอบสิบคน (10 rep) ก็ปาไป ห้าล้านตัวอักษรแล้ว ซึ่งหัวข้อนึงไม่ได้ตอบกันแค่สิบคนแน่นอน แต่ละกระดานมีเป็นพันๆหัวข้อ แต่ละหัวข้อจะอยู่ในบอร์ดเราตลอดไป... ตราบที่บอร์ดเรายังคงออนไลน์หรือมีคนใช้งานอยู่

นี่พูดถึงแค่การอัพโหลดขึ้นไป และใช้เนื้อที่ในการฝากรูปนะครับ ยังไม่รวมการดาวน์โหลดลงมาดูเช่น เวลาคนมาเปิดกระทู้อ่าน ก็ต้องดาวน์โหลด ห้าล้านตัวอักษรที่ว่ากลับมายัง browser ของแต่ละ user ซึ่งมีไม่รู้กี่ร้อย user ที่จะเข้ามาอ่านหัวข้อนี้อีก

เหล่านี้คงพอจะทำให้เห็นภาพนะครับ...

ซึ่ง... ลองเทียบกับการใช้บริการฝากรูปตามเว็ป แล้วก็อปลิ้งค์มาแปะ ลิ้งของรูปๆนึงจะใช้สักกี่ตัวอักษรกัน เต็มที่ก็ห้าสิบถึงร้อยไบท์ แถมยังได้ขนาดรูปใหญ่ไม่อั้นด้วย (ซึ่งการ redirect ไปเว็ปที่รับฝากรูปก็เป็นหน้าที่ของ browser ของแต่ละ user เป็นคนประมวลผลไป ไม่เป็นภาระของ server เลยสักนิด)

ช่วยกันครับ... แค่คนเดียวอาจไม่มีผลกับ server เท่าไหร่
แต่สมาชิกร่วมมือกัน แค่ง่ายๆ ก็จะทำให้บอร์ดเรา ทำงานได้เร็วขึ้นและยังล่มยากอีกด้วยครับ

ขอบคุณครับ :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ย. 2013, 02:15 น. โดย staff »

ออฟไลน์ mayday41

• Full Member
  • *
  • ยินดีต้อนรับสู่ Z800Thailand.com
เสนอครับ​  อยากให้มีหน้า chat ครับจะได้พูดคุย​กันได้​ เพราะมีหลายท่านอยู่​กันคนละจังหวัด​คนละโซน
จะได้แลกเปลี่ยน​ความรู้​ ข้อมูล​กับครับ​  :secret-laugh:

ออฟไลน์ tanatsron

• Newbie
  • *
พี่ครับทามไมไม่ทามz800zone ด้วยอะครับ เหมือนเว็บer6thailand อะคราบ

ออฟไลน์ Admin

• Administrator
  • Z800Thailand Admin
    • Z800thailand.com
เสนอครับ​  อยากให้มีหน้า chat ครับจะได้พูดคุย​กันได้​ เพราะมีหลายท่านอยู่​กันคนละจังหวัด​คนละโซน
จะได้แลกเปลี่ยน​ความรู้​ ข้อมูล​กับครับ​  :secret-laugh:

เกรงว่าจะมีแค่ไม่กี่คนที่ออนไลน์น่ะสิครับ สุดท้ายก็จะกลายเป็นห้องร้างที่ไม่มีใครเลย คำถามที่ถามทิ้งไว้ก็จะตกไปเรื่อยๆ ทำให้เกิดคำถามซ้ำๆ เดิมๆ ตลอดเวลา แต่ถ้าเป็นรูปแบบกระทู้ เราสามารถทิ้งคำถามไว้แล้วรอคนอื่นมาตอบได้ รวมถึงคนอื่นก็สามารถเข้ามาหาข้อมูลย้อนหลังได้ด้วยครับ
Tel. 0819256560  |  Line : taewtong
Z800 Forum | CBR650F & CB650F Forum | Superbike Forum

ออฟไลน์ Admin

• Administrator
  • Z800Thailand Admin
    • Z800thailand.com
พี่ครับทามไมไม่ทามz800zone ด้วยอะครับ เหมือนเว็บer6thailand อะคราบ

ก็มี Z800 Club ไงครับ http://www.z800thailand.com/forum/index.php/board,5.0.html
Tel. 0819256560  |  Line : taewtong
Z800 Forum | CBR650F & CB650F Forum | Superbike Forum

ออฟไลน์ AION

• Newbie
  • *
  • Just a newbie
วันนี้รู้สึกเว็บเข้าไม่ได้บ่อยมากเลยครับ สงสัย traffic เริ่มเยอะ

Kawasaki Z800 | Honda CBR650F & CB650F | Suzuki Gladius | Ninja-Thailand
© 2013-2014 www.z800thailand.com | All rights reserved | onefineday1998@gmail.com